กรมอุตุนิยมวิทยา ได้ประกาศอย่างเป็นทางการว่าประเทศไทยได้เข้าสู่ฤดูร้อนแล้วในวันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2567 หลังจากสิ้นสุดฤดูหนาว การประกาศครั้งนี้มีขึ้นเนื่องจากอากาศในประเทศไทยเริ่มร้อนขึ้นอย่างมาก โดยมีอุณหภูมิสูงสุดเกินกว่า 35 องศาเซลเซียส ซึ่งเป็นผลจากการรับรังสีดวงอาทิตย์เพิ่มขึ้นและมีลมฝ่ายใต้พัดปกคลุมบริเวณประเทศไทยตอนบน ส่งผลให้สภาพอากาศมีลักษณะเฉพาะของฤดูร้อน
แม้ว่าฤดูร้อนจะเริ่มต้นขึ้นแล้ว แต่ในภาคเหนือและภาคตะวันออกเฉียงเหนือของไทยยังคงมีอากาศเย็นในช่วงเช้าจนถึงประมาณกลางเดือนมีนาคม ซึ่งหลังจากนั้นอุณหภูมิจะเริ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง กรมอุตุนิยมวิทยาคาดการณ์ว่าฤดูร้อนในปีนี้จะสิ้นสุดลงประมาณกลางเดือนพฤษภาคม 2567
สำหรับเกณฑ์การระบุอากาศร้อนที่กรมอุตุนิยมวิทยาให้ไว้นั้น ถูกจำแนกออกเป็น 2 ระดับ คือ “อากาศร้อน” ที่มีอุณหภูมิตั้งแต่ 35.0 ถึง 39.9 องศาเซลเซียส และ “อากาศร้อนจัด” ที่มีอุณหภูมิตั้งแต่ 40.0 องศาเซลเซียสขึ้นไป ซึ่งเป็นการแบ่งประเภทที่ช่วยให้ประชาชนสามารถเตรียมตัวและป้องกันผลกระทบจากอากาศร้อนได้ดียิ่งขึ้น
https://www.sanook.com/news/9254318/
![](https://s.isanook.com/ns/0/ud/1850/9254318/ec846cfc391a60bdb4407c70c522b.jpg?ip/resize/w728/q80/jpg)